0% found this document useful (0 votes)
35 views7 pages

DLL Week 5-Q1 Ap 5

DLL WEEK 5-Q1 AP 5 (1)
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
35 views7 pages

DLL Week 5-Q1 Ap 5

DLL WEEK 5-Q1 AP 5 (1)
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 7

Paaralan PAYAR-GOMEZ ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas Ikalimang Baitang

Guro ANABELLE C. MACARAEG Asignatura ARALING PANLIPUNAN


Daily Lesson Log
Petsa Week 5 Markahan Unang Markahan

Oras

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


Lingguhang Pagsusulit
I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang
mapanuring pag-unawa at mapanuring pag-unawa at mapanuring pag-unawa at mapanuring pag-unawa at
kaalaman sa kasanayang kaalaman sa kasanayang kaalaman sa kasanayang kaalaman sa kasanayang
pangheograpiya, ang mga pangheograpiya, ang mga pangheograpiya, ang mga teorya pangheograpiya, ang mga teorya
teorya sa pinagmulan ng teorya sa pinagmulan ng lahing sa pinagmulan ng lahing Pilipino sa pinagmulan ng lahing Pilipino
A. Pamantayang Pangnilalaman lahing Pilipino upang Pilipino upang upang mapahahalagahan ang upang mapahahalagahan ang
mapahahalagahan ang mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ konteksto ng lipunan/
konteksto ng lipunan/ konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang pamayanan ng mga sinaunang
pamayanan ng mga pamayanan ng mga Pilipino at ang kanilang ambag sa Pilipino at ang kanilang ambag sa
sinaunang Pilipino at ang sinaunang Pilipino at ang pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas
kanilang ambag sa pagbuo kanilang ambag sa pagbuo ng
ng kasaysayan ng Pilipinas kasaysayan ng Pilipinas
Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay… Ang mag-aaral ay…
naipamamalas ang naipamamalas ang naipamamalas ang pagmamalaki naipamamalas ang
pagmamalaki sa nabuong pagmamalaki sa nabuong sa nabuong kabihasnan ng mga pagmamalaki sa nabuong
kabihasnan ng mga sinaunang kabihasnan ng mga sinaunang sinaunang Pilipinogamit ang kabihasnan ng mga
Pilipinogamit ang kaalaman sa Pilipinogamit ang kaalaman sa kaalaman sa kasanayang sinaunang Pilipinogamit
kasanayang pangheograpikal kasanayang pangheograpikal pangheograpikal at ang kaalaman sa kasanayang
B. Pamantayan sa Pagganap at mahahalagang konteksto at mahahalagang konteksto ng mahahalagang konteksto ng pangheograpikal at
ng kasaysayan ng lipunan at kasaysayan ng lipunan at kasaysayan ng lipunan at bansa mahahalagang konteksto ng
bansa kabilang ang mga bansa kabilang ang mga kabilang ang mga teorya ng kasaysayan ng lipunan at bansa
teorya ng pinagmulan at teorya ng pinagmulan at pinagmulan at pagkabuo ng kabilang ang mga teorya ng
pagkabuo ng kapuluan ng pagkabuo ng kapuluan ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing pinagmulan at pagkabuo ng
Pilipinas at ng lahing Pilipino Pilipinas at ng lahing Pilipino Pilipino kapuluan ng Pilipinas at ng lahing
Pilipino
Nasusuri ang pang- Nasusuri ang pang- Nasusuri ang pang-ekonomikong Nasusuri ang pang-ekonomikong
ekonomikong pamumuhay ng ekonomikong pamumuhay ng pamumuhay ng mga Pilipino sa pamumuhay ng mga Pilipino sa
mga Pilipino sa panahong pre- mga Pilipino sa panahong pre- panahong pre-kolonyal a. panahong pre-kolonyal a. panloob
kolonyal a. panloob at kolonyal a. panloob at panloob at panlabas na kalakalan at panlabas na kalakalan b. uri ng
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
panlabas na kalakalan b. uri panlabas na kalakalan b. uri ng b. uri ng kabuhayan (pagsasaka, kabuhayan (pagsasaka,
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
ng kabuhayan (pagsasaka, kabuhayan (pagsasaka, pangingisda, pangingisda,
pangingisda, pangingisda, panghihiram/pangungutang, panghihiram/pangungutang,
panghihiram/pangungutang, panghihiram/pangungutang, pangangaso, slash and burn, pangangaso, slash and burn,
pangangaso, slash and burn, pangangaso, slash and burn,
pangangayaw, pangangayaw, pagpapanday, pangangayaw, pagpapanday, pangangayaw, pagpapanday,
pagpapanday, paghahabi paghahabi atbp) paghahabi atbp) paghahabi atbp)
atbp) AP5PLP- Ig-7 AP5PLP- Ig-7 AP5PLP- Ig-7
AP5PLP- Ig-7
Natatalakay ang pamumuhay Nasusuri ang pamumuhay ng Nalalaman ang pamumuhay ng Nakapagtatala ng mga
ng mga sinaunang Pilipino. mga sinaunang Pilipino. mga sinaunang Pilipino kontribusyong pang-ekonomiko ng
D. Mga Layunin sa Pagkatuto
mga sinaunang Pilipino sa
panahon ng pre-kolonyal.
Pang Ekonomikong Pang Ekonomikong Pang Ekonomikong Pamumuhay Pang Ekonomikong Pamumuhay
II. NILALAMAN Pamumuhay ng mga Pilipino Pamumuhay ng mga Pilipino sa ng mga Pilipino sa Panahong ng mga Pilipino sa Panahong CATCH-UP FRIDAY
sa Panahong Pre-Kolonyal Panahong Pre-Kolonyal Pre-Kolonyal Pre-Kolonyal
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Module 4, AP 5 Module 4, AP 5 Module 4, AP 5 Module 4, AP 5 SEE ATTACHED TEACHER’S GUIDE
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint, Larawan PowerPoint PowerPoint, Larawan PowerPoint,art materials
IV. PAMAMARAAN
BALITAAN BALITAAN BALITAAN BALITAAN
Piliin ang tamang sagot mua Ilahad harap ng klase ang Ano ang pangunahing Ipaliwag ang mga sumusunod:
sa kahon. mga nasaliksik. hanapbuhay ng mga tao noon? 1. Metalurhiya
2. Barter
3. Pagkakaingin

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o


pagsisimula ng bagong aralin
Mga pangyayri sa buhay
______1. Ito ay teoryang
nagpapaliwang na galing
Timog Tsina ang Taiwan ang
mga ninuno natin.
______2. Ayon sa paliwanag na
ito, ang unang tao sa Pilipinas
ay sina Malakas at Maganda.
______3. Ang lumikha ng unang
tao ayos sa banal na kasulatan
ng Muslim at Kristiyanismo.
Pagmasdan ang larawan. Basahing mabuti ang bawat Basahing mabuti ang bawat Pagmasdan ang mga larawan.
aytem. Piliin ang titik ng aytem. Piliin ang titik ng tamang
tamang sagot. sagot.
1. Ano ang tawag sa sistema
ng pakikipagkalakalan noong
pre-kolonyal?
A. barter
B. komunismo
C. open trade
D. sosyalismo Ayon sa ating napag-aralan, ano
2. Anong bansa ang HINDI ang ipinapakita ng nasa mga
Anu-ano sa palagay ninyo ang tuwirang nakipagkalakalan sa larawan? Ipaliwanag ang inyong
B. Paghahabi ng layunin ng aralin nasa mga larawan. Pilipinas noon? kasagutan.?
A. Tsina
Mahalaga ba sa atin ang mga B. India
ito? C. Indonesia
D. Saudi Arabia
3. Anong lugar ang naging
tanyag at sentro ng kalakalan
sa bansa noong pre-kolonyal?
A. Cebu
B. Davao
C. Leyte
D. Manila
Ang kapuluan ng Piipinas ay Punan ang patlang ng sagot. Kompletuhin ang salaysay. Punan ng
sagana sa Likas na Yaman. Piliin ang sagot sa ibaba. tamang salita. Piliin ang sagot sa
Ang kapaligiran nito ay Filipino tubig Yaman ibaba.
nagtataglay ng iba’t ibang kapuluan lupa Tsina
mga anyong lupa at anyong Ang ________ ng Piipinas ay Timog Silangang Asya
tubig na nagbibigay ng sagana sa Likas na ________. Bakal
kabuhayan sa mga Ang kapaligiran nito ay Manila
naninirahan dito. Ang mga nagtataglay ng iba’t ibang Indonesia
sinaunang Filipino ay natutong mga anyong ____ at anyong
makiangkop sa kanilang __________ na nagbibigay ng Pagtalakay sa mga sagot. Sa huling bahagi ng Panahon ng
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa kapaligiran. Sa kabuhayan sa mga ___________, nagsimulang
bagong aralin. kanilang pagtatag ng naninirahan dito. Ang mga makipagkalakalan ang mga ninuno
(Activity-1) permanenteng mga tirahan, sinaunang _____ ay natutong natin sa mga karatig bansa sa
natutuhan nilang humanap ng makiangkop sa kanilang _______. Naging sentro ng kalakalan
kapaligiran. Sa kanilang ang
mga pamamaraan upang
___________. Sa simula ay
matustusan ang kanilang pagtatag ng permanenteng
nagpapalitan sila ng kani-kanilang
panggngailangan mula sa mga tirahan, natutuhan nilang produkto. Ang pagpapalitan ng
kanilang kapaligiran. humanap ng mga produkto na ito ay tinatawag na
pamamaraan upang sistemang barte. Ang mga
matustusan ang kanilang bansang ______, ________, at Saudi
panggngailangan mula sa Arabia ang mga
kanilang kapaligiran nakikipagkalakalan sa bansa.
Suriin ang mga larawan sa Gamit ang venn diagram, Suriin ang mga pahayag sa bawat Suriin at kilalanin nang mabuti ang
ibaba. Tukuyin ang paano mo maihaham-bing bilang. Isulat ang TAMA o MALI. mga uri ng kabuhayan na
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
pamamaraan ng pamumuhay ang uri ng pamumuhay na 1. Natutong gumamit ng makinis ipinapakita sa ibaba. Tukuyin kung
paglalahad ng bagong kasanayan #1
at isulat kung paano ito mga nang Pilipino noon at na bato ang mga Pilipino noong anong produkto ang makukuha o
(Activity -2)
naisagawa ito ng ngayon. Panahon ng Neolitiko. magagawa nila.
mga unang Pilipino.
2. Ang datu ang
pinakamababang antas ng tao sa
lipunan.
3. Ang kababaihan ay walang
karapatan sa lipunan.
4. Bukod sa pagiging
tagapagbalita ay tagalitis din ang
umalohokan.
5. Mahalaga ang pakikipag-
ugnayan ng bawat barangay
noon para sa tahimik at matiwasay
na pamumuhay.

Gawin ang mga sumusunod. Ituloy ang pagtalakay sa Pagpapatuloy ng talakayan. Pagpapatuloy ng talakayan.
1. Ilarawan ang paraan ng ekonomikong pamumuhay ng
pag-mamay-ari ng lupa ng mga Pilipino noon.
mga sinaunang Pilipino.
2. Paano nakatulong sa mga
Pilipino ang pagiging insular ng
bansa?
3. Naging kapakipakina-bang
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at ba sa mga sinaunang Pilipino
paglalahad ng bagong kasanayan #2 ang pagmiimina? Bakit?
(Activity-3) 4. Ano-ano pa ang mga
natuklasan ng Pilipino sa
paglipas ng mga panahon.
Tama o Mali. Isulat ang T kung Lagyan ng mukhang nakangiti ( Lagyan ng tsek (✔) ang ginagawa
tama ang ) ang ginagawa o hanapbuhay ng o anapbuhay ng mga Pilipino
ipinapahayag sa mga Pilipino noon at malungkot na noon at ekis (✖)
pangungusap at kung Mali. mukha ( ) naman kung hindi. naman kung hindi. Isulat ito sa
______1. Pagpapan-day inyong sagutang papel.
______2. Panghuhuli ng mga isda ____ 1. Paghahabi ng tela
F. Paglinang sa Kabihasnan ______3. Pagtatanim o pagsasaka ____ 2. Pagbebenta ng mga
(Tungo sa Formative Assessment) ______4. Paninisid ng perlas o kalakal o produkto
(Analysis) kabibe ____ 3. Pagkukumpuni ng sirang
______5. Panganga-lakal ng mga kable ng koryente
Pagmasdan ang mga larawan.
kagamitang di-kuryente ____ 4. Pagmimina ng ginto, pilak,
Ipaliwanag sa isang talata ang
at iba pang mineral
industriya ng sinaunang ____ 5. Paggawa ng kagamitang
Pilipoino. pinatakbo ng elektrisidad
Ayun sa inyong napag-aralan Ano ang napansin Ninyo sa Ginagawa pa rin ba ang Ipakita ang pagkakatulad at
at sa naobserbahan ngayon induistriya noong panahon na sistemang barter sa kasalukyan? pagkakaiba ng pamumuhay noon
sa kasalukuyan, ano ang nanatili hanggang ngayon? Ipaliwanag ang sagot. at ngayon sa pamamagitan ng
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Venn Diagram.
pagkakaiba ng industriya noon
araw na buhay
(Application) at ngayon?

Gumawa ng isang sanaysay Ilarawan ang ekonomikong Sinasabing mayaman ang Ang lokasyon ng bansa ay
tungkol pamumuhay ng mga pamumuhay ng mga Pilipino bansang Pilipinas noon pa man. Ito napapalibutan ng karagatan kaya
sinaunang Pilipino. noon sa pamamagitan ng ay makikita sa uri ng iniaayon ng mga
kabuhayan mayroon ang ating sinaunang Pilipino ang kanilang
paggawa ng acronym.
H. Paglalahat ng Aralin mga ninuno. Nakasalalay sa likas pamumuhay. Sila ay naging
(Abstraction)) na yaman ang uri ng hanapbuhay mangingisda, at paninisid ng mga
nila sa kapuluan. Natuto ang mga kabibe lalo na yung mga nasa
Pilipino na iangkop ang kanilang malapit sa dagat at ilog.
kabuhayan sa kanilang
kapaligiran.
Sagutin ang mga sumusunod Isulat ang Tama o Mali. Punan ang patlang ng tamang Gamit ang tsart sa ibaba, sagutin.
na katanungan. salita. Piliin ang sagot sa ibaba. Suriin ang mga naging
1. Anong kasanayan at _____1. May mga lupain na barter pagkakaingin kontribusyong pang-ekonomiko ng
kaalaman ang madali mong nakalaan para sa metalurhiya mga sinaunang Pilipino sa
natutunan sa aralin? kapakinabangan ng mga panahon ng pre-kolonyal.
2. Anong kaalaman at maginoo o pamilya ng Datu. 1. Ang ____________ o
kasanayan mula sa aralin ang _____2. Magkapareho ang ang paghahawan at pagsusunog
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) nahirapan kang matutunan? konsepto ng pagmamay-ari ng na paraan pagsasaka ay
3. Kung pag-aaralang muli ang lupa sa sinaunang lipunang ginagawa sa burol.
nilalaman ng aralin, paano mo Filipino at kasalukuyan. 2. Bukod sa agrikultura, gawain ng
ito paghahandaan? _____3. Nikel ang pangunhing mga ninuno natin noon ay ang
minina ng mga sinaunang pagpapanday ng mga metal
Pilipino sa Visayas. tulad ng ginto na kung tawagin ay
_____4. Walang patakaran sa ___________.
pagmamay-ari ng lupa. 3. Ang pagpapalitan ng produkto
na ito ay tinatawag na sistemang
_____5. Naging kapaki- __________.
pakinabang din sa mga
sinaunang Pilipino ang
pagiging insular ng
Pilipinas.
Magsaliksik tungkol sa Pag-aralan ang aralin. Gumupit ng mga larawan at idikit Mag-aral at maghanda para sa
pagkakaiba ng ekonomikong sa bondpaper ang mga isang pagsusulit.
pamumuhay ng mga Pilipino hanapbuhay noong unang
J. Karagdagang Gawain para sa panahon tulad ng:
noon at ngayon.
Takdang Aralin at Remediation 1. Pangingisda
2. Pangangaso
3. Paghahabi
4. Pagtatanim
5. Barter o kalakalan

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
ng 80% sa pagtataya. nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng nangangailangan pa ng
para sa remediation karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o karagdagang pagsasanay o
gawain para remediation gawain para remediation gawain para remediation gawain para remediation gawain para remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
aralin. __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na __bilang ng magaaral na
nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na __bilng ng magaaral na
magpapatuloy sa remediation magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng magpapatuloy pa ng
karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
na nasolusyunan sa tulong ng aking naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
punungguro at superbisor? __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng
__Di-magandang pag-uugali __Di-magandang pag-uugali mga bata. mga bata. mga bata.
ng mga bata. ng mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga
mga bata mga bata bata bata bata
__Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng
ng mga bata lalo na sa ng mga bata lalo na sa mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa.
pagbabasa. pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong
kaalaman ng makabagong kaalaman ng makabagong teknolohiya teknolohiya teknolohiya
teknolohiya teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation presentation presentation presentation
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Prepared by: Checked by:

ANABELLE C. MACARAEG MARIA FE L. FERNANDEZ,EdD


Teacher III Master Teacher II

Noted:
RANILYN E. PENOLIAR,PhD
Head Teacher III

You might also like